lesson plan august 30

32
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Patnubay ng Guro Ikalimang Araw I. Layunin: Nakikilala ang mabuting gawa sa kapwa. II. Paksa- Pagmamahal sa Kapwa Kagamitan- Larawan, tsart III. Pamamaraan A. Panimulang Gawain 1. Balik-aral Ano ang inyong gagawin kapag nakakiya kayo ng batang pinagtatawanan, ang taong may kapansanan? 2. Pagganyak Kayo ba mga bata ay may laruan? Ano ang inyong laruan? B. Panlinang na Gawain 1. Paglalahad Basahin ang maikling talata Isang araw naglalaro ng bola sina Peter at John sa palaruan. Biglang dumating si Tonton at kinuha ang bola na hawak ni John na hindi man lang nagpaalam. Umiyak si John. Pinagsabihan ni Peter si Tonton at sinabing hindi niya dapat ginawa iyon. 2. Pagtalakay 1. Sino ang naglalaro? 2. Sino ang umagaw ng bola? 3. Tama ba ang ginawa ni Tonton? 4. Ano ang dapat ginawa ni Tonton? 5. Anong katangian mayroon si Peter? 3. Paglalahat Dapat bang ipakita ang pagmamahal sa iyong kapwa? Bakit? Ipabasa nang sabay sabay ang Gintong aral sa pahina 130 ang LM. 4. Paglalahat Pasagutan ang pahina 129 ng modyul. IV. Pagtataya

Upload: antonia-lorena-lajara-bituin

Post on 19-Oct-2015

527 views

Category:

Documents


10 download

TRANSCRIPT

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro

Ikalimang Araw

I. Layunin:Nakikilala ang mabuting gawa sa kapwa.II. Paksa- Pagmamahal sa KapwaKagamitan- Larawan, tsartIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aralAno ang inyong gagawin kapag nakakiya kayo ng batang pinagtatawanan, ang taong may kapansanan?2. PagganyakKayo ba mga bata ay may laruan?Ano ang inyong laruan?B. Panlinang na Gawain1. PaglalahadBasahin ang maikling talataIsang araw naglalaro ng bola sina Peter at John sa palaruan. Biglang dumating si Tonton at kinuha ang bola na hawak ni John na hindi man lang nagpaalam. Umiyak si John. Pinagsabihan ni Peter si Tonton at sinabing hindi niya dapat ginawa iyon.2. Pagtalakay1. Sino ang naglalaro?2. Sino ang umagaw ng bola?3. Tama ba ang ginawa ni Tonton?4. Ano ang dapat ginawa ni Tonton?5. Anong katangian mayroon si Peter?3. PaglalahatDapat bang ipakita ang pagmamahal sa iyong kapwa?Bakit?Ipabasa nang sabay sabay ang Gintong aral sa pahina 130 ang LM.4. PaglalahatPasagutan ang pahina 129 ng modyul.IV. PagtatayaSagutin ang Subukin natin pahina 130 ng LMIV. Takdang aralinKumalap/gumuhit ng mga larawan ng pagtulong at pagmamahal sa kapwa. Idikit sa kwaderno.V. Takdang aralinSa inyong panonood ng telebisyon, paano ipinakikita ng mga tao ang pagtulong at pagmamahal sa kapwa sa panahon ng kalamidad. Isulat sa kwaderno.

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro

Ikaapat na ArawI. Layunin: Nakilala ang mabuting gawa sa kapwaII. Paksa: Pagmamahal sa kapwaKagamitan-LarawanIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral Ano ang pakiramdam ninyo kapag nakagagawa kayo ng mabuti sa inyong kapwa.2. Pagganyak Naranasan na ba ninyo na kayo ay pagtawanan? Bakit kayo pinagtawanan?B. Panlinang na Gawain

1. Paglalahad/pagtalakayPagpapakita ng larawa ng mga batang pinagtatawanan ang isang pulubi.1. Sinu-sino ang nakikita sa larawan?2. Anoa ng ginagawa ng mga batasa pulubi?3. Tama ban a pagtawanan nila ito? Bakit?4. Ano ang inyong gagawin kapag nakakita kayo ng mga batang ganito ang ginagawa?

2.PaglalahatIpabasa ang gintong aral sa pahina 130 ng LM 3. Paglalapat Tingnan ang larawan sa pahina 128 ng modyul1. Ipalagay ang sarili ng mga bata sa batang pinagtatawanan sa larawan. Ano ang inyong mararamdaman? Isulat ang sagot sa loob ng puso.2. Kung ikaw naman ang nakakita ng pangyayari, ano ang iyong gagawin?Isulat ang sagot sa loob ng puso.3. Ipababahagi ng mga bata sa klase ang kanilang ginawa at nabuong kasagutan.

IV. PagtatayaIsulat ang Tama kung sang ayon sa Gawain at Mali kung di sang ayon s gawain_________1. Pinagtawanan ni Lito ang batang iika-ika sa paglalakad_________2. Tinulungan ni Jose ang matanda na mabigat ang bitbit._________3. Binabato ng mga bata ang pulubi at pinagtatawanan_________4. Masaya ang pakiramdam kapag ikaw ay nakakatulong sa kapwa_________5. Ang pagtulong sa kapwa ay pagpapakita ng pagmamahal.

V. Takdang aralinSa inyong panonood ng telebisyon, paano ipinakikita ng mga tao ang pagtulong at pagmamahal sa kapwa sa panahon ng kalamidad. Isulat sa kwaderno. EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro

Ikatlong araw

I. Layunin: Nakilalala ang mabuting gawa sa kapwaII. Paksa: Pagmamahal sa kapwaMga kagamitan: Krayola, larawan

III. Pamamaraan

1. Panimulang Gawain1. Balik-aral2. PagganyakNaranasan mo na ba na tulungan ng iyong kapwa.Naranasan mo ba rin ba na ikaw naman ang tumulong

2. Pagtatalakay1. Alin alin sa mga larawan ang nagpapakita ng pagmamahal sa kapwa.2. Ano ang ginagawa ng bata sa unang larawan? Ikalawa? At Ikatlong larawan?3. Tama ba ang giangawa ng bata sa ikaapat na larawan? Bakit?4. Ano ang iyong nararamdaman kapag nakagawa ng mabuti sa iyong kapwa?5. Magbigay ng saloobin o kuro-kuro

3. PaglalahadTandaan pahina 125 LM

4. Paglalapat Lagyan ng tsek ( ) ang kolum na nagsasabi kung gaano mo kadalas ginagawa ang mga sumusunod sa iyong kapwa. (Gawain 2 pahina 127 LM.)

IV. PagtatayaKumuha ng kapareha at magbahaginan ng inyong karanasan o Gawain na nagpapakita ng pagmamahal sa kapwa. ISulat sa kwaderno.Iuulat ito sa klase.

V. Gawaing bahaySumulat ng isang sitwasyon nagpapakita ng pagmamahal at pagtulong sa kapwa

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro

Ikalawang araw1. Layunin: Nakilala ang mabuting gawa sa kapwa1. Paksa:Pagmamahal sa kapwaKagamitan: Larawan, krayola1. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Sa ating aralin kahapon, anu-ano ang mga Gawain nagpapalista ng pagmamahal sa kapwa.2. PagtatalakayNaranasan mo na bang tumulong sa inyong kapwa?B. Panlinang na Gawain1. PaglalahadSandaling ipapikit ang mga mata ng mga bata at ipanaalala ang mabubuting gawa ng ipinakita nila sa kanilang kapwa.2. Pagtatalakay1. Anu-ano ang mabubuting gawa na naaalala ninyong ginawa sa inyong kapwa habang nakapikit ang inyong mata2. Paano ninyo ito ginawa?3. Masaya ba kayo habang ginagawa ang mga ito?4. Anong ugali o katangian mayroon kayo habang ipinakikita ito?3. PaglalahatIpabasa ang tandaan pahina 125 LM4. PaglalapatAlalahanin muli ang mabubuting gawa na inipakita mo sa inyong kapwa/kaklase at isulat sa iyong sagutan papel, pagkatapos papirmahan ito sa iyong kaklase na pinakitaan mo ng mabuting gawa. Isulat ito sa klase.1. PagtatayaIsulat ang Tama kung ang pangungusap ay nagpapakita ng mabuting gawa sa kapwa at Mali naman kung hindi._________ 1. Iniiwasan kang magsalita ng masama sa iba_________2. Gumagawa ako ng tahimik upang hindi makaabala sa iba_________3. Hindi ko binibigyan ng pagkain ang kaklase kong walang baon_________4. Iniiwasan ko ang pagsigaw sa aming kasambahay o katulong._________5. Pinagtatawanan ko ang may kapansanan.

1. Gawaing bahayMagtanong sa kasambahay ng mga nagawa nilang mabuti sa kanilang kapwa. Isulat ito kwaderno.

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro

Unang arawI. Layunin: Nakikilala ang mabuting gawa kapwaII. Paksa:Pagmamahal sa kapwaMga karapatan: Larawan, krayolaIII. Pamamaraan1. Panimulang Gawain1. Balik-aralAnu-ano ang mga paraan kung paano maipakikita ang paggalang isa iyong kamag-aaral o pamunuan ng paaralan?2. PagganyakMahal ba ninyo ang inyong kapwa?Paano mo masasabi nna mahal mo ang inyong kapwa>1. Panlinang na Gawain1. PaglalahadPagpapakita ng larawan ng mga batang nagtutulungan sa pahina 124 ng LM1. PagtatalakayAnu-ano ang nakikita mo sa larawan?Ginagawa mo ba ang mga ito?Anong katangian ang ipinakikiya ng mga baya sa larawan?Sa palagay ninyo, bakit nila iyon ginagawa?1. PaglalahatAno kaya an gating matatamo kung tayo ay gagawa ng mabuti sa ating kapwa?(Ipabasa ang Tandaan sa LM pahina 125).1. PaglalapatMagbigay pa ng halimbawa ng mga Gawain na nagpapakita ng pagmamahal at pagtulong sa kapwa1. PagtatayaMagbigay pa ng halimbawa ng mga Gawain na nagpapakita ng pagmamahal at pagtulong sa kapwa.IV. PagtatayaGaganyakin ang mga bata na magbabahagi ng kani kanilang karanasanV. Takdang aralinGumupit/kumalap ng larawan na nagpapakita ng pagtulong sa kapwa.

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

Unang araw:

I. Layunin: Nabibigyang kahulugan ang salitang hanapbuhay

II. Paksa:Mga hanapbuhay sa Aking Komunidad 2.1 . Kahulugan ng Salitang HanapbuhayKagamitan: Mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay, papel Manila paper, krayola, lapis, Modyul 5, aralin 5.2Integrasyon: Pagsulat/Storytelling

III. Pamamaraan

A. Panimulang Gawain1. Balitaan 2. Balik-aralMagbigay ng mga halimbawa ng yamang tubig at yamang lupa3. Pagganyak1. Alamin sa mga bata ang hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidad2. Itala sa pisara. Pag-usapan3. Iugnay sa aralinB. Panlinang na Gawain1. Paglalahad1.1 Ilahad ang mga susing tanong sa Alamin Mo, araling 5.22. BAsahin at pag-usapan ang hanapbuhay na nasa larawan.LM p158-1613. TalakayanGamitin ang mga tanong sa ilalim ng babasahin sa pagtalakay sa aralin. Maaaring ring gawin pangkatan ang pagsagot sa mga tanong 3. PaglalahatIpaliwanag ang panuto sa pagsasagawa ng Gawain sa Gawain Mo.Gawain Ipasulat ang letra ng tamang sagot sa sagutang papel. Iwasto at pag-usapan ang mga maling sagot ng bata

IV. Pagtataya

V. Gawaing bahayMangalap ng mga larawan ng mga hanapbuhay sa inyong komunidad. Gumawa ng malaking aklat o album. Isulat ang kanilang ginagawa sa malaking aklat.

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

I. Layunin: Natutukoy ang mga hanapbuhay ng mga tao sa komunidadII. Paksa: Mga hanapbuhay sa komunidad Kagamitan: Mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay, papel Manila paper, krayola, lapis, Modyul 5, aralin 5.2Integrasyon: Pagsulat/storytelling

III. PamamaraanA. Panimulang gawain1. Balitaan2. Balik-aralIbigay ang kahulugan ng hanapbuhay3. Pagganyak1. Alamin na mga bata ay hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidad2. Itala sa pisara, Pag-usapan3. Iugnay sa aralin

B. Paglinang1. Paglalahada. Ilahad ang mga susing tanong sa Alamin Mo, Aralin 5.2b. Basahin at pag-usapan ang hanapbuhay na nasa larawan

4. Talakayana) Gamitin ang mga tanong na ilalim na babasahin sa pagtalakay sa aralin.Maaari ring gawing pangkatan ang pagsagot sa mga tanong.b) Anu-ano ang hanapbuhay na inilarawan sa iyong binasa?5. PaglalahatPatnubayan ang mga bata makabuo ng paglalahat. Bigyang diin ang kaisipang dapat tandaan ng mga mag-aaral na nakapaloob sa kahon ng Tandaan mo.

6. PaglalapatPangkatang gawainPagawin ang mga bata ng graphic organizer na katulad ng nasa Modyul 5, aralin 5.2.Pasagutan ito. Ipapaskil ang ginawa sa pisara/bulletin board. Ipawasto sa mga bata ang kanilang mga sagot.IV. PagtatayaHanapin sa kahon ang tinutukoy na hanapbuhay gawin Mo 6-10V. Gawaing bahayItala ang hanapbuhay ng iyong ama at ina.

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

I. Layunin: Nahihinuha/naiuugnay ang epekto ng kapaligiran sa uri ng hanapbuhay at pinagkukunang yaman sa komunidadII. Paksa: Mga Hanapbuhay sa KomunidadEpekto ng kapaligiran sa uri ng hanapbuhay at pinagkukunang yaman sa komunidadKagamitan: Mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay, papel Manila paper, krayola, lapis, Modyul 5, aralin 5.2Integrasyon: Pagsulat/storytelling

III. A. Panimulang Gawain

1. Balitaan2. Balik-aral: Tukuyin ang mga hanapbuhay sa larawan3. Pagganyak1. ALamin sa mga bata ang mga hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidad. Anong kapaligiran mayroon sa inyong komunidad 2. Itala sa pisara. Pag-usapan3. Iugnay sa aralin

B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad1. Ilahad ang mga susing tanong sa Alamin Mo, Aralin 5.22. Basahin at pag-usapan ang hanapbuhay na nasa larawan

2. Talakayan Gamitin ang mga tanong sa ilalim ng babasahin sa pagtalakay sa aralin Maaari ring gawin pangkatan ang pagsagot sa mga tanong.

3. Paglalahat May kaugnayan ang katangiang pisikal ng isang lugar sa uri ng hanapbuhay ng mga naninirahan dito.

4. PaglalapatPangkatang Gawain. Iguhit ang hanapbuhay ng sa iyong komunidad. Kulayan ang iginuhit . Maghanda ng malapad na papel o manila paper at krayola. Gumawa ng graffiti board. Sumulat ng sanaysay tungkol sa iginuhit na mga hanapbuhay o kaya kuwento tungkol sa isang tao na may hanapbuhay na aktulad ng iginuhit. Ilagay sa paskilan ang mga natapos na Gawain.

IV. PagtatayaA. Natutunan Ko. P. 166

V. Gawaing BahaySumulat ng sanaysay tungkol sa mga hanapbuhay o kaya kuwento tungkol sa isang may hanapbuhay.

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

I. Layunin: Nakapangalap ng kuwento tungkol sa karanasan ng isang taong may hanapbuhay.II. Paksa: Mga Hanapbuhay sa KomunidadKagamitan: Mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay, papel Manila paper, krayola, lapis, Modyul 5, aralin 5.2Integrasyon: Pagsulat/storytelling

III. A. Panimulang Gawain

1. Balitaan2. Balik-aral: Suriin ang mga nakatalang hanapbuhay sa bawat bilang natutunan Ko p. 166 6-103. PagganyakAno ang hanapbuhay ng iyong ina? Ano ang hanapbuhay ng iyong tatay?1. Alamin sa mga bata ang mga hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidad. 2. Itala sa pisara. Pag-usapan3. Iugnay sa aralin

B. Panlinang 1. Paglalahad1. Ilahad ang mga susing tanong sa Alamin Mo, Aralin 5.2.2. Basahin at pag-usapan ang hanapbuhay na nasa larawan2. Talakayan Gamitin ang mga tanong sa ilalim ng babasahin sa pagtalakay sa aralin Maaari ring gawin pangkatan ang pagsagot sa mga tanong.

3. Paglalahat Ano ang maitutulong ng taong may hanapbuhay sa kanilang komunidad at sa kanilang pamilya.

4. PaglalapatGroup activity. Itala ang hanapbuhay ng mga tatay sa inyong grupo. Iulat ito sa klase.

5. PagtatayaIsagawa ang sumusunod.1. Maghanda ng malapad na papel o manila paper at krayola2. Iguhit ang hanapbuhay ng iyong tatay. Kulayan.

6. Gawaing BahaySumulat ng sanaysay tungkol sa mga hanapbuhay o kaya kuwento tungkol sa isang may hanapbuhay.

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

I. Layunin: Naipapaliwanag ang epekto ng hanapbuhay o kawalan ng hanapbuhay sa pamilya at komunidad.

II. Paksa: Mga Hanapbuhay sa komunidadKagamitan: Mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay, papel, manila paper, krayola, lapis. Modyul 5 Aralin 5.2.Integrasyon: Pagsulat / story telling

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain

1. Balitaan2. Balik-aralAno ang hanapbuhay ng iyong tatay? Inay?

3. PagganyakMagpakita ng larawan ng malaking bahay at mga bahay sa eskwater.Alin ang pipiliin mong tirahan? Bakit?

B. Paglinang na Gawain

1. Paglalahad1. Ilahad ang mga susing tanong sa Alamin Mo, Aralin 5.2.2. Basahin at pag-usapan ang hanapbuhay na nasa larawan.

2. PagtalakayanGamitin ang mga tanong sa ilalim ng babasahin sa pagtalakay sa aralin.

3. PaglalahatAng hanapbuhay o kawalan ng hanapbuhay ay nakaaapekto sa pamilya at komunidad.

4.PaglalapatPangkatang GawainGawain D. page 48

5.PagtatayaGamitin ang multi flow map upang maipakita ang epekto ng pagkakaroon ng hanapbuhay sa pamiya at komunidad p. 164-165.

IV. Gawaing BahayIguhit ang maaaring mangyari kung ang Ama ay walang hanapbuhay Bawat miyembro ng pamilya

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

Aralin 5.1 Likas na Yaman sa Aking Komunidad

Unang Araw

I. Layunin: Nabibigyang kahulugan ang likas na yaman.II. Paksang Aralin Likas na Yaman Sa Aking KomunidadKagamitan: lapis, ruler, krayola, modyul 5, aralin 5.1.. meter strips

Integrasyon: Sining, pangangalaga sa likas na yaman

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAnu-ano ang mga pagbabagong naganap sa komunidad sa ibat-ibang larangan batay sa kuwento ng mga nakatatanda.

3. Pagganyak1. Magappakita ang guro ng larawan ng mga anyong lupa at anyong lupa?2. Pag-uusapan ang tungkol sa larawan.

B. Panlinang na Gawain1. Paglalahada. Ilahad ang susing tanong sa Alamin Mo Aralin 3.1.b. Basahin ang talata.c. Pagmasdan at pag-aralang mabuti ang mga larawan kasunod ng talata.Pag-usapan ang tungkol dito.

2. PagtalakayAnu-ano ang mga biyaya ng Diyos sa ating komunidad?Ano ang tawag sa mga bagay na nagmumula sa kalikasan?Saan-saan makikita ang mga likas na yamang iyon?

3. PaglalahatAno ang likas na yaman?

4. Paglalapat Gumuhit ng 2 o tatlong likas na yaman at kulayan ng angkop na kulay. Ipakita sa klase ang iginuhit.

IV. PagtatayaIguhit sa papel ang mga likas na yaman na makikita / matatagpuan sa inyong komunidad.

V. Gawaing BahayGumupit ng larawan ng mga likas na yaman sa inyong paligid. Kulayan ang mga ito at idikit sa inyong kwaderno.

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

Aralin 5.1 Likas na Yaman sa Aking Komunidad

Unang Araw

I. Layunin: Natutukoy ang iba-ibang uri ng likas na yaman.a. Yamang lupa atb. Yamang tubigII. Paksang Aralin Likas na Yaman Sa Aking KomunidadKagamitan: lapis, ruler, krayola, modyul 5, aralin 5.1.. meter strips

Integrasyon: Sining, pangangalaga sa likas na yaman

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAno ang kahulugan ng likas na yaman?

3. Pagganyak1. Pagpapakitang muli ng larawan ng likas na yaman na makikita sa anyong lupa at anyong tubig.2. Pag-uusap tungkol sa larawan.B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad1. Basahin ang talata2. Pagmamasid muli ng larawan kasunod ng talata.3. Pag-uusap tungkol ditto.2. Pagtalakaya. Anu-ano ang ibat-ibang uri ng likas na yaman.b. Saan makikita at makukuha ang mga likas na yamang ito.c. Magbigay ng halimbawa ng likas na yaman na makikita sa yamang lupa.3. PaglalahatAno ang dalawang uri ng likas na yaman?

4. PaglalapatLaro: Pahulaan: Hulaan Mo ako.1. Anyong tubig ako na bumabagsak sa itaas o bundok. Sino ako?2. Mataas akong nayong lupa pero mas mababa kaysa bundok.IV. PagtatayaPasagutan ang Natutuhan ko pahina 155 ng modyul.

V. Takdang AralinSumulat ng limang yamang lupa at limang yamang tubig.

ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro

Unang Araw

I. Layunin: Natutukoy ang yamang makukuha sa anyong lupa at anyong tubigII. Paksang AralinLikas na yaman sa aking komunidadKagamitan: lapis, ruler. Modyul 5, aralin 5.1. metal strips

Integrasyon: Sining, pangangalaga sa likas na yaman

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAno ang dalawang uri ng likas na yaman3. Pangganyak1. Anong anyong tubig at anyong lupa mayroon sa inyong komunidad.2. Iugnay sa aralin.B. Panlinang na Gawain1. Paglalahada. Pagmasdang mabuto ang larawan sa pahina isa ng modyul.b. Gawin ang mga gawaing ipinagagawa sa ilalim ng larawan.2. Pagtalakaya. Ano-anong anyong lupa mayroon sa iyong komunidad? Anong yaman ang nakukuha rito?b. Ano-anong anyong tubig mayroon sa iyong komunidad? Anong yaman ang nakukuha rito?3. PaglalahatTandaan Mo, pahina 155 ng modyul

I. Layunin Naiisa-isa ang mga likas na yamang nagpapakilala sa komunidadII. Paksang Aralin Likas na yaman sa aking komunidad Kagamitan larawan, tsart, modyul 5, aralin 5.1Integrasyon: Sining, pangangalaga sa likas na yamanIII. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAnu-anong yaman ang nakukuha sa mga anyong lupa at anyong tubig3. PagganyakIpatuloy na muli ang mga likas na yaman sa komunidad na kinabibilanganB. Panlinang na Gawain1. Paglalahad/pagtalakayIpabasa muli ang basahin pahina 152 ng modyul at ang mga larawan kasunod ng talata.1. Alin sa mga larawan sa kahon ang yamang lupa? Ang yamang tubig?2. Magbigay ng halimbawa ng yamang tubig ng yamang lupa?2. PaglalahatPagbasa ng tandaan mo, pahina 155 ng modyul.3. PaglalapatGawin Mo, Titik A at B pahina 154 LM 4. PagtatayaBasahin ang pangkat ng mga salita. Bilugan ang hindi kabilang sa pangkat1. Kabibe, isda, punongkahoy, hipon2. Hayop, kulisap, ibon, sasakyan3. Lalaman, bahay , bulaklak, gulay4. Pusit, alimango, kabayo, halamang dagat5. Bato, kahoy, buhangin, grabaIV. Takdang AralinSumulat ng ilang pangungusap na nagsasaad ng pangangailangan sa anyong tubig at anyong lupa

I. LayuninNagpapakita ang pagpapahalaga sa mga likas na yamang nagpapakilala sa komunidad sa malikhaing paraan.II. Paksang aralin- Likas na yaman sa aking komunidad Kagamitan: krayola, ruler, lapis, modyul, aralin 5.1Integrasyon: sining- pangangalaga sa likas yamanIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAnu-ano ang mga anyongtubig at anyong lupa ang matatagpuan sa iyong komunidad3. PagganyakPagpapakita ng mga larawan na nagpapakita ng pangangalaga sa likas na yamanB. Panlinang na Gawain1. paglalahadIpakitang muli ang mga larawang ginamit sa pagganyak2. PagtalakayAno ang ginagawa sa larawan ni Tatay, ni Kuya.Ano ang ipinakikita ng Gawain sa larawan?Mahalaga ban a pangangalagaan an gating mga likas na yaman?Bakit?3. PaglalahatTandaan pahina 155 LM4. PaglalapatGumawa ng poster tungkol sa pangangalaga ng mga anyong tubig. Lagyan ito ng pamagat.IV. PagtatayaIsulat ang T kung nagsasaad ng pangangalaga at L kung nagsasaad ng pangangalaga sa yamang lupa.(Natutunan ko pahina 156 LM)V. Takdang-aralinGumawa ng isang babala tungkol sa pangangalaga sa mga yamang lupa. ISulat sa cartolina. Idikit sa mga daanang lupa upang mabasa ng mga mag-aaral.

I. Layunin: Nasasabi ang iba-ibang uri ng panahon nararanasan sa komunidadII. Paksang aralinPaksa: Ang uri ng panahon sa aking komunidadKagamitan: larawan, tsartIntegrasyon: siningScienceIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang aralin3. Balik-aralMagbigay ng halimbawa ng anyong lupa at anyong tubigB. Panlinang na gawain1. paglalahad Ilahad ang uri ng panahon sa aking komunidad2. PagtalakayAno ang uri ng panahon na nabanggit sa talata?Kailan sila nakakaranas ng tag-inig? Tag-uulan>3. PaglalahatAno ang iba-ibang uri ng panahong nararansan sa komunidad?4. PaglalapatPangkatang Gawain(Tingnan sa activity sheet)IV. PagtatayaBasahin mabuti ang bawat kalagayan. Piliin ang letra ng tamang sagot sa papel1. Kung ta-ulan ang komunidad nina Alyssa ay palaging bumabaha. Ano ang maaari nilang gawin?a. Linisin ang mga kanal at esterob. Ipagbigay alam sa pamamahalaanc. Pabayaan na umagos ang tubigd. Paalisin ang mga tao sa komunidad2. Kung tag-ulan nagtitinda ng sopas at mainit na pagkain si Aling Coring. Kung tag-init naman ay halo-halo at scramble. Alin ang wastong paglalahad?a. Iba-iba ang hanapbuhay ng nfa tao sa komunidadb. Pare-pareho ang hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidadc. Ang uri ng hanapbuhay ay inaangkap ng mga tao sa uri ng panahond. Maraming hanapbuhay ang maaaring gawin kung tag-ulan3. Inaangkap ng mga tao sa kanilang kasuotan kapag tag-ulan sa kanilang komunidada. Manipis na damitb. Sando at shortc. Makapal na damitd. Paying, kapote at bota4. Ibinabigay ng mga tao ang kanilang kasuotan. Kapag tag-init. ALin ang dapat nilang isuot.a. Kapoteb. Sando at shortc. Makapal na damitd. Manipis na blusa5. Tuwing tag-ulan bumabaha sa inyong komunidad. ANo ang maaari mong gawin?a. Iwasan ang pagtapon ng basura sa mga kanal at esterob. Maging alerto sa mga nagaganap sa paligidc. Huwag lumabas ng bahayd. Unahing iligtas ang sarili

I. Layunin: Natutukoy ang uri ng panahon sa sariling komunidadII. Pagtukoy sa uri ng panahon sa sariling komunidadKagamitan: larawan, tsartIntegrasyon: siningIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang aralin3. Balik-aralAnu-ano ang ibat-ibang uri ng panahon sa ating komunidad?B. Panlinang na gawain1. PangganyakPagpapakita ng larawan ng uri ng panahon sa ating komunidad2. paglalahad Ayusin ang mga letra sa loob ng bahay. Isulat ang nabuong salita sa papel

3. PagtalakayAno ang dalawang uri ng panahon sa mga komunidad sa ating bansa?Anu-anong mga sakuna at kalamidad na maaaring mangyari sa komunidad?4. PaglalahatAnu-ano ang natutuhan ninyo sa ating aralin?5. PaglalapatIsulat ang mga sakuna o kalamidad na maaaring mangyari sa komunidad dulot ng tag-ulan at tag-initIV. PagtatayaPiliin ang letra ng tamang sagot. Isulat ang sagot sa papel 1. Hindi makapasok sa paaralan ang batang si Kyla. Baha sa kanilang lugar. Maraming gumuhong lupa sa kanilang daraanan. Anong uri ng panahon ang kanilang nararanasan?a. Tag-initb. tag-arawc. tag-uland. tagtuyo2. Ang pagpuputol ng mga puno at pagmimina sa kagubatan ay sanhi ng pagkakaroon ng ______________a. Ulanb. bahac. lindold. bagyo3. Alin sa sumusunod ang mangyayari kung hindi maayos ang linya ng kuryente sa bahay at iba pang gusali?a. Ulanb. lindolc. sunogd. bagyo4. Maaliwalas ang paligid sa komunidad nina Ramon. Maraming bata ang naglalaro. ANg mga nagsasaka at nagbibulad ng palay. ANong uri ng panahon ang naraanasan nila?a. Tag-lamigb. tag-initc. tag-uland. tag-tuyo5. Ang sumusunod ay natural na kalamidad na nagagalap sa komunisdad maliban sa _____________ a. Bagyo, bahab. lindol el nioc.kulog, kidlatd. brow out, sunogI. Nakabubuo ng simpleng ulat ukol sa kalagayan ng panahonII. Pagbuo ng simpleng ulat ukol sa kalagayan ng panahon Kagamitan: larawan ng simbolo ng maulan, maaaraw, maulap mahanginIntegrasyon: scienceIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang aralin3. Balik-aralAno ang dalawang uri ng panahon sa ating komunidad B. Panlinang na gawain1. paglalahad Itala sa ulat panahon ang na obserbahang panahon sa araw-arawUri ng panahonMainitMaulanmaulap

Lunes

Martes

Miyerkules

Huwebes

Biyernes

Sabado

linggo

3. PagtalakayBatay sa inyong na obserbahan, anu-ano ang uri ng panahon an gating nararansan sa araw-araw.4. PaglalahatAnu-ano ang natutuhan ninyo sa ating aralin ngayon?5. PaglalapatIguhit ang mga ginagamit na kasuotan kung tag-init at tag-ulanIV. PagtatayaItala sa ulat panahon kung anong uri ng panahon, simula lunes hanggang biyernes batay sa inyong naobserbahan1. Lunes2. Martes3. Miyerkules4. Huwebes5. BiyernesV. Takdang aralinItala ang panahon sa araw ng sabado at linggo batay sa inyong obserbahan

I. Layunin: Natutukoy ang mga natural na kalamidad o sakunang naganap o nagaganap sa komunidadII. Paksang aralin:Pagtukoy sa natural na kalamidad o sakuna. Nagaganap o nagaganap sa komunidadKagamitan: larawan, tsartIntegrasyon: science III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang aralin3. Balik-aralMga bata, ano ang pinag-aralan natin kahapon? Tungkol saan ang inulat ninyo?B. Panlinang na Gawain1. pagganyakPagpapakita ng larawan ng kalamidad o sakuna na nagaganap sa komunidad2. paglalahad pagbasa tsartMay mga natural na kalaimdad o sakuna nagaganapntulad ng lindol, baha, bagyo, pagsabog ng bulkan at aksidente3. PaglalapatPangkatang Gawain(Tingnan sa activity sheet)I. Pagtataya at Piliian ang tamang sagot sa loob ng kahon

Bahabagyopagsabog ng bulkansunoglindolaksindente

1. Malakas ang ulan at hangin, walang lumalabas sa kalye.Anong panahon ang nararanasan sa komunidad _______________2. Ang pagmimina at pagpuputol ng mga puno ay sanhi ng pagkakaroon ng ____________.3. Maagang pina-uwi ang mga bata sa paaralan dahil may darating na _________.4. Umuusok sa tuktok ng bundok tila nagbaba dyan ang _____________________.5. Masama ang panahopn at dumidilim parang gumagalang ang lupa. Nagpapahiwatig ito na may ______________.6.