lp of filipino 2010 for grade 6 (1st grading period)
TRANSCRIPT
Ika – 13 ng Hunyo, 2011 Lunes
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
I. Layunin: Nakikilala ang payak na pangungusap ayon sa kayarian
II. Paksa: Payak na pangungusap ayon sa kayarianSanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Wika Gintong Pamana 6 Ph. 226-229/Filipino sa makabagong panahon ph. 158-161/Ang wikang Filipino ng mga Pilipino 6 ph. 211-214Kagamitan: Aklat, tsart at larawanPagpapahalaga: Mabisang pakikinig sa nagsasalaysay.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Uriin ang Sumusunod na mga pangungusap at lagyan ng bantas ang bawat isa.1. Wow ang gwapo talaga niya.2. Ikaw ba ang nakapulot ng aking pitaka?3. Sa iyo ba ang mga gamit ditto4. Pakiayos ang mga tasa sa lagayan ng pinggan5. Nabasag ang mga baso kanina
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- Pagpapakita ng larawan - Tanungan at Sagutan.
2. Paglalahad ng aralin- Pagbasa ng maikling sanaysay
3. Pagtatalakay sa aralina) Suriin ang mga pangungusap na nakalimbag na pahilis.b)Ano ang inilalarawan ng sanaysay?c) Aling Pangungusap ang nauuna ay panaguri at nahuhuli o
nasa gitna ang simuno? Ano naman ang tawag sa ayos na ito ng pangungusap?
4. Paglalahat:
C. Pangwakas na gawain.a. Pangkatang Gawain.
Pangkat I. Pangkat 2Pangkat 3Pangkat 4Pangkat 5Sumulat ng maikling talata tungkol sa paksang “Ang kasaysayang hindi ko malilimutan. Gumamit ng mga pangungusap sa nasa karaniwan at di-karaniwang ayos.
b. Isulat sa patlang kung ang pangungusap ay nasa karaniwan at di-karaniwang ayos.____1. Ang bawat pag-upo ng magiging pangulo ng Pilipinas
ay talagang makasaysayan.____2. Si Emilio Aguinaldo ay unang nagging pangulo ng
Pilipinas.____3. Ang Kauna-unahang pangulong babae ay si Corazon C.
Aquino.____4. Siya ay ama ng wikang Pambansa.____5. Si Manuel L. Quezon ang naging pangulo ng
makasariling pamahalaan.c. Tukuyin ang ayos ng pangungusap kung ito’y nasa karaniwang
ayos gawing di-karaniwang at bise-bersa.____1. Nakakatawa ang nagyari sa akin noong linngo.____2. Ang taking ng aking sapatos ay biglang nabali.____3. Nagtawanan ang mga nakakita sa nangyari.____4. Ang isa pang natitirang takong ng sapatos ay binali ko
na rin.____5. Dinala ko ito sa pagawaan ng sapatos upang makakita
ng bagong taking.IV. Pagtataya:
Tukuyin ang ayos ng pangungusap isulat ang K kung karaniwang ayos at DK kung nasa di-karaniwang ayos.
____1. Nakakaiyak ang pinanood kong pelikula.____2. Nakakaawa ang nangyari sa batang si Trudis.____3. Siya ay ulila na sa ina.____4. Ang kaawa-awang bata ay nagtitinda ng sampaguita.____5. Dito nanggagaling ang kinakain nilang mag-ama.
V. Kasunduan:Gumawa ng (5) limang pangungusap na nasa karaniwang ayos at pagkatapos ay gawing di-karaniwang ayos ang nabuo.Halimbawa:1. Pinatuka ni Dan ang manok.- Ang manok ay pinatuka ni Dan.
Dalawang ayos ng pangungusap
Karaniwang ayos Di-karaniwang
Ang ayos ng pangungusap kung ang panaguri nito ay nauuna sa simuno, walang (ay)
Ang ayos ng pangungusap kung ang simuno nito ang nauuna sa panaguri, may katagang (ay)
Ika – 14 ng Hunyo, 2011 Martes
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
I. Layunin: Nakakabasa ng kwento ng may pang unawaII. Paksa: Pagbasa ng kwento ng may pang-unawa
Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Filipino sa bagong siglo ph. 244-276Kagamitan: Aklat, tsart at larawanPagpapahalaga: pakikisama at tiwala sa iba
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagganyak
- Pagpapakita ng larawan - Tanungan , sagutan at pagpapahalag.
2. Paglalahad ng aralin- Pagbasa ng maikling sanaysay
3. Paghahawan ng balakid.Sagutin ng oo o hindi at ipaliwanag kung bakit.1. Natatakot ka ba kung ikaw ay kinakabahan?2. Ikaw ba ay nagpapakumbaba kung ikaw ay nagiging
mahinahon?3. Pampaganda ba ang palamuti?4. Malapit nab a ang Bangka kung ito’y dadaong?5. Nakasusuklam ba ang natutuwa?6. Ikaw ba ay nagkukunwari kung nagbabalatkayo?
B. Panlinang na gawain.1. Tanong pangganyak:
Bakit nilisan nina Datu Puti ang kanilang bayan?2. Bago bumasa ipaalala ang mga pamantayan sa pagbasa
ng tahimik.3. Pagbasa ng kwento ng mga bata4. Pagsubaybay ng guro5. Magkakaroon ng tanungan, sagutan at pagpapahalaga..Mga tanong;1. Bakit kinakabahan sina Datu Putin g maraming tao sa
pampang?2. Bakit kinatatakutan ang mga bagong? Sila ba ay
nagbabalatkayo? Nawala ba ang kaba sa kanilang dibdib?3. Paano ipinakita ng Malayong Datu ang kanilang
katapatan?4. Ano ang kapalit ng kanilang handog ng mga datu?5. Paano nagsimula ang pagmamahalan ng mga babae?6. Ano ang mga mabubuting aral na natutunan natin mula
sa binasang kwento?C. Ayusin ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari 1-5 nasa tsart.IV. Pagpapahalaga
Basahin ang mga sitwasyon hango sa kwento. Ibigay ang iyong palagay sa bawat sitwasyon.1. Ang pangamba ng mga babae ay pinawi ng magandang
pananaw ni Datu Puti.2. Nagbigay ng mamahaling handog ang mga Datu sa mga
Ati na kanilang dinatnan.3. Maykatumbas na handog ang mga Ati na ibinigay sa
kanila ng mga Malayong Datu.4. Ang handog ba ay maaring maging daan tungo sa
mabuting pagtitinginan?
V. Tandang aralinMagbasa pa ng iba pang uri ng dula-dulaan at isulat sa note book ang mga mabubuting aral na natutunan natin mula sa binasang kwento?
Ika – 15 ng Hunyo, 2011 Miyerkules
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
I. Layunin: Nakikilala ang payak na pangungusap ayon sa kayarian
II. Paksa: Payak na pangungusap ayon sa kayarianSanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Wika Gintong/ Landas ng wika ph. 15Kagamitan: Aklat, tsart at larawanPagpapahalaga: Mabisang pakikinig sa nagsasalaysay.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Basahin ang pangungusap ang lagyan ng K kung nasakaraniwang ayos ang patlang at DK kun nasa di-karaniwang ayos naman.1. Tinawag ni ate ang mga kaibigan 2. Ang mga laruan ay nagkalat3. Linisin mo ang pinagkainan ng mga bata4. Si Alena ay matalino5. Masipag magbasa si Anita
2. Balik aral Ayos ng pangungusap
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- Pagpapakita ng larawan -Ipasalaysay sa mga bata kung anong uri ng pamayanan mayroon sila.
- Tanungan at Sagutan.2. Paglalahad ng aralin
- Pagbasa ng maikling sanaysay- “Wastong gamit ng likas na yaman”- Pagtatakda ng pamantayan- Pagbasa ng mga bata ng kwento- Pagsubaybay ng guro- Tanungan, sagutan at pagpapahalaga.
3. Pagtatalakay sa aralina) Mula sa kwentong binasa mangalap ng mga pangungusap.b)Suriin ang mga pangungusap na ibinigay ng mga bata.c) Magpakita ng mga pangungusap na may iba’t-ibang
kayarian, ipaliwanag.
4. Paglalahat:
Payak na pangungusapBinubuo ito ng isang sugnay na makapag-iisa. May simuno/paksa at panaguri at may buong
diwa
Binubuo ito ng apat na kayarian
1. (PP+PP) =Binubuo ito ng isang paksa at isang panaguri
2. (PP+TP)=Binubuo ng isang paksa at dalawang panaguri
3. (TP+PP)=Binubuo ng dalawang paksa at isang panaguri.
4. (TP+TP)=Binubuo ng dalawang paksa at dalawang panaguri
C. Pangwakas na gawain.a. Pangkatang Gawain.
Pangkat I. Pangkat 2Pangkat 3Pangkat 4Pangkat 5(Nasa activity card)
b. Punan ng parirala o sugnay ang patlang upang mabuo ang diwa ng pangungusap.1. Ang ____ ay dinala sa pinakamalapit na ospital.2. Kumain ng masustansiyang pagkain kaya __________.3. _________ ang Tiyahing may sakit.4. __________magpapakita ng pagmamahal sa may sakit.5. Ginagamot ng makataong doctor ang may sakit.
IV. Pagtataya:Kilalanin ang payak na pangungusap. Isulat ang (PP+PP) kung isang paksa at isang panaguri, (PP+TP) isang paksa at dalawa ang panaguri, (TP+PP) dalawang paksa at isang panaguri,(TP+TP) dalawang paksa at dalawa ang panaguri.
____1. Si Jose Rizal ay manggagamot at bayani.____2. Si Jose Rizal ay isang bayani.____3. Sina Manny Paqiao at Efren bata Reyes ay mga
Pilipino at kapwa magagaling sa Isport.____4. Ang pusa at aso ay lagging nag-aaway.____5. Ang mga mag-aaral ay masayang nag-aaral.
V. Kasunduan:Gumupit ng larawan sa dyaryo at magasin idikit ito sa journal at sa ibaba nito gawan ng iba’t-ibang pangungusap na nasa apat (4) na kayarian. Pag-aralang mabuti ang mga ibinigay na halimbawa sa aralin.
Ika – 16 ng Hunyo, 2011 Huwebes
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
I. Layunin: Nakikilala ang tambalang pangungusap-Nagagamit ang wastong pang-ugnay sa tambalang pangungusap.
II. Paksa: Pagkilala at paggamit sa tambalang pangungusapSanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Aklat: Landas ng wikaKagamitan: Aklat, tsart at larawan
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Suriin ang sumusunod na pangungusap. Isulat ang (PP+PP) kung isang paksa at isang panaguri, (PP+TP) isang paksa at dalawa ang panaguri, (TP+PP) dalawang paksa at isang panaguri,(TP+TP) dalawang paksa at dalawa ang panaguri.1. Ang Nanay at Tatay ay nagkakasundo at nagmamahalan.2. Si Nida at Santi ay magkapatid.3. Ang magsasaka ay masipag4. Ang guro ay mabait at maunawain5. Si Rita ay sasayaw at await
2. Balik aral - Payak na pagungusap(PP+PP) (PP+TP) (TP+PP) at (TP+TP)
3. Pagwawasto ng takdang aralinB. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- Pagpapakita ng larawan - Ilahad ang maikling talata.-Pag-usapan, tanungan at sagutan.
2. Paglalahad ng aralin- Suriin ang mga pangungusap na nasa tsart1. Mahirap lamang si Bonifaciongunit ang pagmamahal
niya sa bayan ay higit pa sa kanyang sarili.2. Sa Tondo siya ipinanganakat ditto siya nagsimula.3. Si Andres Bonifacio at Jose Rizal ay kapwa bayani.
Mnga tanong:1. Anu-ano ang mga napansin natin sa mga
pangungusap?.2. Ano ang mga katagang ginamit na nagpapakita ng
pagkabuo ng dalawang pangungusap?3. Ano ang tawag dito?
3. Pagtatalakay sa aralin- Ang tambalang pangungusap ay kung may dalawa o higit pang kaisipang ibinibigay na pinag-ugnay ng isa.
- Binubuo ito ng dalawang sugnay na makapag-iisa na pinag-ugnay ng (at, ngunit, subalit, datapwat at samantalang.
4. Paglalahat:Magbigay ng halimbawa ng tambalang pangungusap gamit ang mga katagang (at, ngunit, subalit at samantalang)
C. Pangwakas na gawaina. Pangkatang Gawain.
(Nasa activity Kard)
b. Isulat ang TP kung ang pangungusap ay tambalan at P kung payak.____1. Ang palayok at kawali ay bago pa.
Payak na pangungusapBinubuo ito ng isang sugnay na makapag-iisa. May simuno/paksa at panaguri at may buong
diwa
____2. Ang tema ng palatuntunan ay kapayapaan at pagmamahalan sa kapaskuhan.
____3. Tuwang-tuwa ang kanilang mga magulang at ibibili raw sila ng magagandang regalo.
____4. Mayaman an gating kapaligiran ngunit unti-unti na itong nawawala.
____5. Ibig kung maging Nars at pagkatapos ay pupunta ako sa America.
IV. Pagtataya:Basahin ang sumusunod na pangungusap. Isulat ang pang-ugnay na ginagamit sa pagbuo ng tambalang pangungusap.
____1. Ang Hapon ay bansang pang-technical at ang Pilipinas naman ay basing pang-agrikultura
____2. Sa umaga ay sumisikatl ang araw subalit bsa hapon umuulan naman.
____3. Sa silangan ang langit ay maaliwalas, samantalang ang langit sa kanluran ay madilim
____4. Maraming kalye ang binaha at maraming puno ang naputol.
____5. Sasama ba tayo sa pamamasyal o pupunta muna tayo sa palengke?
V. Kasunduan:- Gumupit ng larawan at pagtambalin gamit ang mga
katangang ginagamit sa tambalang pangungusap.
Ika – 17 ng Hunyo, 2011 Biyernes
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
SUMMATIVE TEST
I. Layunin: Nasasagot ang mga tanong-Nakasusunod sa panuto.
II. Lagumang pagsusulit: III. Pamamaraan
1. Pabibigay ng panuto2. Pagtataya3. Pagsagot ng mga bata4. Pagsubaybay ng guro5. Pagwawasto at pagtatalakay
Ika – 20 ng Hunyo, 2011 Lunes
JOSE RIZAL DAY
Ika – 21 ng Hunyo, 2011 Martes
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
I. Layunin: Naibibigay ang pagkakaiba ng diksyunaryo, encyclopedia at atlas.
II. - Paksa: Pagkakaiba ng diksyunaryo, encyclopedia at atlas.Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Aklat: Yaman sa pamana 6 p. 48/Masining at MP sa Fil 6 p. 152,203,186,75,197Kagamitan: Atlas, Diksyunaryo, Encyclopedia, Aklat, tsart.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Suriin ang salitang nakalimbag nang pahilis at piliin ang kasingkahulugan nito.1. Tagpi-tagping damit ang suot niya kahapon.
a.may isang tagpi c. may kulayb. maraming tagpi d. ginupit gupit
2. Patung-patong ang mga pingan sa tindahan.a.isang pingan c. magkakadaganb. bagong pingan d. basag na pingan
3. Kaytapang-tapang mo namana. sobrang tapang c. masungitb. maingay d. makulit
4. Ang mga kandidato ay nagtutungo sa mga bahay-bahay para mangampanya.a. isang bahay c. kanilang bahayb. bawat bahay d. ating bahay
5. Putol-putol na ang mga kahoy sa bundok.a. dalawang putol c. maraming putolb. puputulin na d. nagpuputol
2. Balik aral - Payak na pagungusap(PP+PP) (PP+TP) (TP+PP) at (TP+TP)
3. Pagwawasto ng takdang aralinB. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- Pagpapakita ng mga sumusunod na bagay (atlas,encyclopedia at diksyunaryo) -Pag-usapan, tanungan at sagutan.
2. Pagtatalakay ng aralin:- Sinu-sino ang mga pilipinong nabanggit sa seleksyon?- Anu-anong mga imbensyon ang nagawa ng mga
sumusunod?A. Agapito ReyesB. Eduardo San Juan atbp.
- Masasabi mo ba ang pagkakaiba ng mga Atlas, Diksyunaryo at Encyclopedia?
3. Paglalahat:- Diksyunaryo = Talatinigan o talahulugan na naglalaman
ng mga piling salita ng isang wika na inaayon ng paalpabeto.
- Encyclopedia = Aklat o katipunan ng mga aklat na nagbibigay ng kaalaman tungkol sa lahat ng sangay ng karunungan na ang mga lathalain ay inayos sa mga titik ng alpabeto.
- Atlas = Katipunan ng mga mapang nasa ayos ng isang aklat.
C. Pangwakas na Gawain
Paglalapat: Pangkatang Gawain.(Nasa activity Kard)
IV. Pagtataya:Isulat kung anong sanggunian ang tinutukoy ng mga sumusunod. Piliin ang sagot sa loob ng kahon.
____1. Kalipunan ng mga mapang nasa ayos ng isang aklat.____2. Aklat o Katipunan ng mga aklat na nagbibigay ng
kaalaman tungkol sa lahat ng sangay ng karunungan.____3. Talatinigan o talahulugan na naglalaman ng mga piling
salita ng isang wika.____4. Aling sanggunian ang gagamitin mo kung ibig mong
malaman ang kahulugan ng salitang hunos?____5. Gusto mong mapag-aralan ang ibat-ibang uri ng
mapa, anong sanggunian ang gagamitin mo?V. Kasunduan:Magdala ng kanya-kanyang diksyunaryo.
Ika – 22 ng Hunyo, 2011 Miyerkules
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
- Layunin: Naayos sa wastong pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa kwento.
I. - Paksa: pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa kwento.Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Aklat: Yaman ng pamana (w/p) 6/Masining at MP sa Fil 6 ph. 74,109,305,196,197/ Landas sa pagbasa 102, 167.Kagamitan: Aklat at tsart.
II. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng mga salitang nasa unang hanay. Isulat lamang ang titik .
Hanay A Hanay B
1. Basag-ulo2. Balitang- kutsero3. Bukas-palad4. Sawim-palad5. Dalagang-bukid
A. Hindi totong balita B.ProblemaC.MagpagbigayD.BigoE.Mahinhin
2. Balik aral 3. Pagwawasto ng takdang aralin
- Anu-ano ang mga panuntunang dapat isaalang-alang sa pagbibigay ng reaksiyon?
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- May kilala ba kayong Pilipino na nagging santo? -Pagpapakita ng larawan.
2. Paglalahad ng aralin:- Pagbasa ng kwento. “ San Lorenzo Ruiz”
3. Pagtatalakay sa aralin:
- Paano mo ipapakita ang iyong pananampalataya at pananalig sa Panginoon?
- Kung ikaw ang nasa kalagayan ni San Lorenzo, Tatanggapin mo ba o tatangihan ang alok ng mga tagausig? Ano ang iyong gagawin! Bakit?
- Hayaan ang mga batang magbibigay ng pangyayari buhat sa kwento. Muling balikan ang mga pangyayari?
4. Paglalahat:- Madaling maisaayos ang kwento ayon sa wastong pagkakasunod kung ito’y iyong mauunawaan at natatandaan ang mga sinyales na salita.
C. Pangwakas na GawainPaglalapat:A. Pangkatang Gawain.Pangkat I- Pagbasa ng kwentong “Si Tambelina” Landas sa Pagbasa 6
ph. 167-172.- Sagutin ph. 174-175
Pangkat II- “Istambay”- Pangkatang Gawain.
B.Ayusin ang mga pangyayari ayon sa wastong pagkakasunod-sunod. Isulat ang mga bilang 1-8.
___ Inusig ng mga kastila si Lorenzo sa salang pagpatay.___ Pagkalipas ng tatlong araw, namatay si Lorenzo kasama ng iba pa.___ Intusan siya na talikuran ang kanyang Pananampalataya.___ Sumama siya sa isang misyon sa Hapon. ___ Nakita at tinulungan ni Lorenzo ang isang Lalaking sugatan.___ Hinuli siya at ang kanyang mga kasamang pari At misyonero ng mga hapon.___ Dumaranas ng matinding pagpapahirap si Lorenzo sa kamay ng mga Hapon.___ Pagkalipas ng ilang daang taon, ganap na Naging isang santo si Lorenzo.III. Pagtataya:
Pagsunud-sunurin ang mga pangyayari sa kwento. Isulat ang bilang 1-5 sa kahon.Sinasanay ni Nelson ng ibat-ibang trick si Ram.Iniregalo kay Nelson ang isang putimputi at kulot na kulot na tela.Inihatid ni Ram si Nelson sa iskul.Nasagasaan ng isang motorsiklo si Ram.Pinangalanan ni Nelson ng Ram ang tuta
IV. Kasunduan:- Gawan ng buod ang mga kwentong binasa.
Ika – 23 ng Hunyo, 2011 Huwebes
Diksyunaryo EnsayklopedyaAtlas
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
I. Layunin: Nagagamit nang wasto ang pangkalahatang sanggunian gaya ng: diksyunaryo, encyclopedia at atlas.
II. - Paksa: Pagagamit ng pangkalahatang sanggunian gaya ng: diksyunaryo, encyclopedia at atlas.Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Aklat: Yaman sa pamana 6 p. 48/Landas sa pagbasa 6 p. 152, 203, 186 at 197Kagamitan: Atlas, Diksyunaryo, Encyclopedia, Aklat, tsart.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Basahin ang sumusunod na pahayag. Piliin ang titik ng tamang sagot sa loob ng kahon.
____1. Kalipunan ng mga mapang nasa ayos ng isang aklat.____2. Alat o Katipunan ng mga aklat na nagbibigay ng
kaalaman tungkol sa lahat ng sangay ng karunungan.____3. Talatinigan o talahulugan na naglalaman ng mga piling
salita ng isang wika.____4. Aling sanggunian ang gagamitin mo kung ibig mong
malaman ang kahulugan ng salitang hunos?____5. Gusto mong mapag-aralan ang ibat-ibang uri ng
mapa, anong sanggunian ang gagamitin mo?2. Balik aral
- Pagwawasto ng takdang aralin- Anu-ano ang diksyunaryo, encyclopedia at atlas?
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- Ipakita muli ang sumusunod; (atlas,encyclopedia at diksyunaryo) -Pag-usapan, tanungan at sagutan.
2. Paglalahad Pagbasa sa maikling seleksyon “Pakinabang sa basura”(Landas sa pagbasa ph. 152-153)
3. Pagtatalakay sa aralin- Paano nagiging kapakipakinabang ang basura ayon sa
binasang seleksyon?- Ano ang tinatawag bio-gas, plantsa, mikrobiyo,
anaerobio atbp. Paano ninyo mabibigyan ng kahulugan ang mga sumusunod na salitang ito? Ano ang gagamitin nyo?
4. Paglalahat:- Paano ang wastong gamit ng diksyunaryo, encyclopedia
at atlas?- Ano-anung ang kaalaman at impormasyon ang
makukuha dito?
C. Pangwakas na GawainPaglalapat
A. Pangkatang Gawain.(Nasa activity Kard)
B. Hanapin sa diksyunaryo ang kahulugan ng mga sumusunod na salita:a. Bio-gasb. Mikrobyoc. Anaerobiod. Lumote. generator
C. Sa paggamit ng ensayklopedya.Hanapin ang ilan pang impormasyon tungkol sa:a. Kristianismob. Mga unang tao sa pilipinas
D. Itala ang mga mapang matatagpuan sa atlas.IV. Pagpapahalaga:
Rubrics:5- Nagamit ng wasto ang sanggunian4- May kaunting kalituhan sa paggamit ng atlas, diksyunaryo
at encyclopedia.3- Hindi naunawaan ang paggamit sa sanggunian.2- Diksyunario lang ang alam gamitin1- Walang naunawaan.
V. Kasunduan:- Hanapin sa diksyunaryo ang kahulugan ng mga ito.
Gamitin sa pangungusap ang bawat salita sa talaan.
Ika – 24 ng Hunyo, 2011 Biyernes
Filipino VI – 3 -----------------------Filipino VI – 6 -----------------------
I. Paksa: Natutukoy ang bilis na may pang-unawa sa binasang seleksyon.
II. Work type study readingPagsasanay 6Ang USADRP ph. 12-13Kagamitan: Tsart, grap, pen, krayola at orasan
III. Gawain:A. Panimulang Gawain sa pagbasa1. Pagganyak
- Paano mo mapapangalagaan ang mga usa sa kagubatan?Ano ang iyong maitutulong?
2. Paglalahad:- Pagbasa sa pamagat ng kwento.
3. Pamantayan sa pagbasaB. Gawain sa pagbasa1. Pagganyak
- Pagbasa sa seleksyon “ Ang USA”- Ipagawa sa mga bata ang mga gawain pagkatapos magbasa.
C. Pangwakas na Gawain1. Pagkatapos bumasa
Diksyunaryo EnsayklopedyaAtlas
diksyunaryo atlasensayklopedya
Sumasamba/Nananalig/SalinlahiLumalang/Pagpapala
a. Pagpapaskil ng wastong sagotb. Pagwawasto ng mga bata.c. Pagtatala ng iskord. Pag-grap ng iskor sa pang-unawa.
2. Pagtala ng kinalabasan kung A,B.C & D.IV.Pagpapasa ng aklat.
August 10, 2010 Tuesday
Filipino VI-7 6:55-7:55Filipino VI-8 7:55-8:55
I. Layunin: Nakagagawa ng balangkas ng kwento/seleksiyong binasa.
II. Paksa: Paggawa ng balangkas.Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Aklat: Landas sa pagbasa 6 ph. 154-155/Yaman ng wika at panitikan 1 ph. 205-216Kagamitan: Aklat, tsart. Activity card, plashcard, tunay na bagay.Pagpapahalaga: Makakagawa ng balangkas ng wasto.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Laro:
Unahan sa pagbibigay ng katuturan/kahulugan ng matatalinghagang salita na ipapakita ng guro.
2. Balik aral 2.1 Pagwawasto sa takdang aralin.2.2 Magbigay ng matanlinhagang salita at gamitin sa sariling
pangungusapB. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
Tanong:- Paano kaya natin mapapakinabangan ang basura? Pagusapan.
2. Paglalahad ng aralin:- Pagbasa ng seleksyon?- “Pakinabang sa Basura” Landas sa pagbasa 6 ph.
152-153.3. Pagtatalakay ng aralin:
- Paano nagiging kapakipakinabang ang basura ayon sa binasang seleksiyon?
- Ano ang tinatawag na bio-gas?- Paano mo muling maisalaysay ang maikling
seleksiyon sa wastong pagkakasunod-sunod? Anong ayos ang gagawin mo upang mapadaling matandaan at maunawaan ito?
4. Paglalahat:- Ano ang maaari nating itawag sa kabuuan muli ng
kwento sa pamamagitan ng pagsulat ng mahalagang paksa buhat dito?
- Ang Balangkas:Ay binubuo ng mga pangunahing paksa sa ikalawang antas at mga detalyeng sumusuporta dito.- Maaring isulat ang balangkas sa anyong parirala o
pangungusap.Pormat: Halimbawa
C. Pangwakas na GawainPaglalapat:A. Pangkatang Gawain.
(Nasa activity Kard) (Pangkat 1-5)
B. Basahin ang sumusunod na balangkas. Buuin ito at dagdagan ng iba pang pagunahing paksa sa unang puntos.
I. Ang katangian at kapanganakan ni Jose Corazon de Jesus.II. ______________________________ III. Ang unang pagsulat ng makata.IV. ______________________________ V. Ang malawak na pananaw ng makata.
IV. Pagtataya:Buuin ang sumusunod na balangkas sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga inpormasyon mula sa binasa. “Pakinabang sa Basura”.
I. Mga basurang ginamit sa bio-gasII. Paggawa ng bio-gasIII. Mga gamit ng bio-gas
V. Kasunduan:- Bumasa ng maikling pabula pagkatapos igawa ng balangkas
na may isang puntos at ikalawang puntos.
August 11, 2010 Wednesday
Filipino VI-7 6:55-7:55Filipino VI-8 7:55-8:55
(Pamagat)
I. Pangunahing kaisipan 1A. Sumusuportang detalyeB. Suportang detalye
II.Pangunahing kaisipan 1
A.1.2.
B.
I. Isang puntos na balangkasA. Sumusuportang detalyeB. Suportang detalye
II. Isang puntos na balangkasA. Sumusuportang detalyeB. Sumusuportang detalye
Pamagat
I. Layunin: Nagagamit ang tuwirang paghahambing ng dalawang magkaibang bagay na ginagamitan ng mga salitang gaya, kasing.
II. - Paksa: Paggamit ng salitang gaya, kasing.Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Aklat: Hiyas sa pagbasa 6 ph. 43-44Kagamitan: Aklat, plaskard at tsart.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Piliin sa hanay B ang kahulugan ng matalinghagang salita sa hanay A.
Hanay A Hanay B
1. perlas ng dagat2. marikit3. paraiso ang buhay.4. Lumawig5. Krus sa dibdib
A. pawing kaligayahanB.magandaC.sama ng loobD.umunladE.mapuputi ang alonF.Kaugalian
2. Balik aral2.1 Pagwawasto sa takdang aralin.2.2 Anu-ano ang dapat tandaan sa pag-gawa ng isang
balangkasB. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- Sino ang nakakaalam ng awitin ni Freddie Aguilar na “Anak” .Pag-usapan bago ipaawit sa mga bata.
-Pagpapakita ng larawan.2. Paglalahad ng aralin:
- Pagbasa ng isang Usapan “Musikang Pinoy 6 Ph. 40-43.3. Pagtatalakay sa aralin:
- Sa ilang wika isinalin ang awiting “Anak” ni Freddie Aguilar?- Saan inihalintulad ni Freddie ang kanyang mga awiting inaawit?
- Ano ang karaniwang salita na ginagamit sa paghahambing ng dalawang magkaibang bagay?
4. Paglalahat:- Sa paghahambing ang dalawang bagay, madali itong nalalaman na paghahabing sapagkat karaniwang ginagamitan ito ng mga katagang gaya at kasing.
C. Pangwakas na GawainPaglalapat:A. Pangkatang Gawain.Pangkat I
- Gumawa ng (5) pangungusap na ginagamitan ng salitang kasing.
Pangkat II- Gumawa ng (5) pangungusap na ginagamitan ng
salitang gaya.Pangkat III
- Sumulat ng maikling talata na ginagamitan ng paghahambing na salitang gaya at kasing.
Pangkat IV- Paghahambing ang mga makikita sa larawan.
Gamitin ang salitang gaya at kasing.Pangkat V
- Paghambingin ang pamumuhay sa lungson sa probinsiya. Gumamit ng gaya at kasing sa pagbuo ng pagungusap.
B. Isulat ang katagang gaya o kasing sa patlang upang mabuo ang diwa ng pagungusap.
___ 1. Ang buwan ay _______ ng pag-asa.2. Walang ____ ganda ang buhay nila sa lalawigan.3. ____ tayog ng alapaap ang kanyang mga pangarap.4. Ang buhay ng tao ay _______ ng isang awitin.5. Walang ______ ano ang kangyang mga mata. IV. Pagtataya:
Gamitan ito ng katagang gaya at kasing.
Gaya ng_______Kasing ________
MUSIKA Gaya ng _______Kasing ________Gaya ng _______Kasing ________
V. Kasunduan:- Ihambing ang buhay ng tao sa iba’t-ibang bagay. Gamitan
ito ng katagang gaya at kasing.
August 12, 2010 Thursday
Filipino VI-7 6:55-7:55Filipino VI-8 7:55-8:55
I. Layunin: Natutukoy ang ugnayang sanhi at bunga nang inilahad sa kaisipan sa pamamagitan ng mga narinig na pananalita
II. Paksa: Ugnayang sanhi at bungaSanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Landas sa pagbasa 6 ph. 148-151, 109-112Kagamitan: Aklat, tsart at larawanPagpapahalaga: Pagmamahal sa kalikasan
A. Panimulang Gawain2. Pagsasanay
Gamitan ito ng katagang gaya at kasing.
Gaya ng_______Kasing ________
Katangian Gaya ng _______Kasing ________Gaya ng _______Kasing ________
3. Balik aral- Pagwawasto sa takdang aralin- Ano-anu ang dapat tandaan sa paggawa ng balangkas.
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
- Pagpapakita ng larawan -Ikaw ba ay tagapag-alaga o tagawasak ng kalikasan?
- Tanungan at Sagutan.2. Paglalahad ng aralin
- Pagbasa ng seleksiyon.“Tao, Tagapag-alaga ka ban g kalikasan?
3. Pagtatalakay sa aralina) Anu-ano ang mga pagmamalabis at pag-aabuso sa
kalikasan ang nabanggit sa seleksiyon?b)Pano natin maililigtas sa pagkasira sa kalikasan?c) Anu ang mangyayari sa isda sa dagat kung gagamit ng
dinamita?d)Magbigay ng iba pang paninira sa kalikasan na ginawaga
ng mga tao. Ibigay ang magiging bunga.4. Paglalahat:
C. Pangwakas na gawain.- Paglalapata. Pangkatang Gawain.
Pangkat I. Pag-aralan ang bawat dayagram lagyan ng angkop na sanhi o bunga.
b. Basahin ang mga pangungusap tukuyin ang angkop na bunga o kinalabasan na nakatala sa kahon. Isulat sa sagutang papel ang titik ng inyong sagot.____1. Nang may asido makasaysayan.____2. Nasiraan ng sasakyan sa daan.____3. Nakalimot sa tipanan ng magkakaibigan.____4. Hindi nakakuha ng pambili ng pagkain.____5. Nakatulog ng mahimbing.____6. Napaglilipasan ng gutom.____7. Mahinang umunawa ng binabasa.____8. Nagbawas ng manggagawa.____9. Malakas ang bagyo.____10. Mahilig magbasa ng mga aklat.
c. Sa pamamagitan ng tsart, bumuo ng sanhi at bunga ng sumusunod na mga kaisipan.1. Kung iiwasan ang paninigarilyo. Lulusog ang katawan mo.2. Masamang gamut ay iwasang upang humaba ang iyong
buhay.3. Mga tsuper ay magbigayan upang aksidente ay maiwasan.4. Ang dumi sa ilog, nagdadala ng sakit.5. Disiplina’y pairalin, Baya’y paunlarin.
Sanhi Bunga
III. Pagtataya:Pagtambalin ang mga pangyayari na nagpapakita ng sanhi at bunga ayon sa binasa. Isulat titik ang angkop na bungalamang ang titik .
Sanhi Bunga
1. Paggamit ng dinamita
2. Paghuli ng hayop3. Pagpuputol ng
punong-kahoy4. Pagsusunog ng
kabunduka5. Pagtatapon ng
basura sa mga ilog
A. Pag-iinit ng kapaligiran
B.Pagkawala ng mga hayop
C.Pagkamatay ng mga isda
D.Pagdami ng taoE.Pagdumi ng tubigF.Pagbaha
IV. Kasunduan:Magbigay ng iba pang paninira sa kalikasan na ginagawa ng mga tao. Ibigay ang magiging bunga nito.
Mga ginagawa ng tao Bunga1.__________________ __________2.__________________ __________ 3.__________________ __________ 4.__________________ __________ 5.__________________ __________
August 16, 2010 Monday
Filipino VI-7 6:55-7:55Filipino VI-8 7:55-8:55
I. Layunin: Nakakagawa ng burador ng isang anecdota.II. - Paksa: Paggawa ng burador ng isang anecdota.
Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6,
Sanhi Bunga
Resulta/KinalabasanDahilan
Sanhi Bunga
Ulang Asido
a. Nawalan ng hanapbuhay.b. Nagutomc. Hindi makarating sa oras.d. Mababang gradoe. Iniwan ng mga kasamahanf. Nalalason ang tubigg. Lumalawak ang kaalamanh. Nagkasakit ng ulceri. Maraming nabuwal na puno.j. Napasok ng magnanakaw ang bahay.
Kagamitan: tsart, papel at ballpen.III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Paggamit ng png-ugnay na sanhi at bunga.2. Balik aral
-Ugnayang sanhi at bunga3. Pagwawasto ng takdang aralinB. Panlinang na Gawain4. Pagganyak
- Nagkaroon nab a kayo ng isang katangi-tanging pangyayari sa inyong buhay? Anong pangyayari ito?
5. Paglalahad ng aralin:- Pag-usapan ang naibahagi nilang pangyayari?- Talakayin ang paggawa ng isang anekdota- Pag-usapan ang wastong paraan ng pagsulat.
C. Pangwakas na Gawain1. Pagsulat ng mga bata.2. Pagsubaybay ng guro.3. Pagpapasa ng mga natapos na ginawa.
A. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Gamit ng ensayklopedia, atlas at diksyunaryoB. Panlinang na Gawain1. Ibabalik ng guro ang mga burador na naiwasto na.2. Pag-usapan ang kanilang kamalian sa kanilang ginawang
burador at kung papaano ang kanilang pagwawasto dito.D. Pangwakas na Gawain
1. Pagsulat ng mga bata.2. Pagsubaybay ng guro.3. Pagpasa ng mga ng mga natapos na gawa.
August 17, 2010 Tuesday
Filipino VI-7 6:55-7:55Filipino VI-8 7:55-8:55
I. Layunin: Naiwawasto ang ginawang burador ng isang anecdota.
II. Pagwawasto sa ginawang burador ng isang anecdota.Sanggunian: Budget ng Gawain sa Filipino 6, Kagamitan: papel at ballpen.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Pagsasanay
Gamit ng ensayklopedia, atlas at diksyunaryoB. Panlinang na Gawain1. Ibabalik ng guro ang mga burador na naiwasto na.2. Pag-usapan ang kanilang kamalian sa kanilang ginawang
burador at kung papaano ang kanilang pagwawasto dito.C. Pangwakas na Gawain
1. Pagsulat ng mga bata.2. Pagsubaybay ng guro.3. Pagpasa ng mga ng mga natapos na gawa.
August 19, 2010 Thursday
Filipino/HEKASI/Character/MSEP
UNANG MARKAHANG PAGSUSULIT
I. A. Nasasagot ang mga tanong nang may pang- Unawa.
B. Nakasusunod sa panutoII. Unang markahang pag-susulit.
III. Pamamaraan1. Pabibigay ng panuto2. Pagtataya3. Pagsagot ng mga bata4. Pagsubaybay ng guro5. Pagwawasto at pagtatalakay
August 20, 2010 Friday
ITEM ANALYSIS
I. To find out the strength and weaknesses.II. Item analysis per-subject.III. Standard to be observed
A.Activity1. Get the objective of the test item.2. List down the correct answer.3. Ask the pupils to raise their hands to each correct answer.4. Recording.5. Finding the least mastered skills.
a. Nawalan ng hanapbuhay.b. Nagutomc. Hindi makarating sa oras.d. Mababang gradoe. Iniwan ng mga kasamahanf. Nalalason ang tubigg. Lumalawak ang kaalamanh. Nagkasakit ng ulceri. Maraming nabuwal na puno.j. Napasok ng magnanakaw ang bahay.